Warning: array_key_exists() expects parameter 2 to be array, null given in /www/wwwroot/templehillsdrive.com/wp-content/plugins/af-companion/inc/demo-importer.php on line 78
ชายหาดไทย ประเดิมเก็บชัยศึก U19 ชิงแชมป์เอเชีย – Sport Arena

Sport Arena

ข่าวสดกีฬา

ชายหาดไทย ประเดิมเก็บชัยศึก U19 ชิงแชมป์เอเชีย

1 min read

ทัพชายหาดของไทย ประเดิมสนามกวาดชัยกันอย่างถ้วนหน้า ในศึก U19 ชิงแชมป์เอเชีย ที่นครปฐม

การแข่งขันวอลเลย์บอลชายหาด รุ่นอายุต่ำกว่า 19 ปี ชิงชนะเลิศแห่งเอเชีย ครั้งที่ 3 ปี 2021 สนามวอลเลย์บอลชายหาดโรงแรมไมด้า แกรนด์ ทวารวดี นครปฐม จ.นครปฐม วันที่ 3 กรกฎาคม 2564 เป็นการแข่งขันในวันแรก มีผลการแข่งขันดังนี้

ประเภททีมชาย มีทีมเข้าร่วมทั้งหมด 13 ทีม แบ่งออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 3 ทีม 4 กลุ่ม และกลุ่มละ 4 ทีม 1 กลุ่ม โดยในกลุ่ม เอ เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) ประเดิมสนามได้อย่างยอดเยี่ยม เอาชนะ อามีร์ เรซา ซามานี / อาร์มิน คามี (อิหร่าน) 2-1 เซต 21-12, 19-21, 16-14

ด้าน กลุ่ม บี ที่มี นรากร ชุ่มอภัย / วีระยุทธ โสปะติ (ไทย 2) ยังโชว์ฟอร์มได้ดีอีกหนึ่งคู่ด้วยการเอาชนะ เบนจามิน บูธ / ลูคัส โจเซฟเซน (ออสเตรเลีย) 2-1 เซต 18-21, 21-16, 15-11

ส่วนกลุ่ม ดี นพวิชญ์ พุทธวงศ์ / อนุชา พรมดี (ไทย 3) ทำผลงานได้ไม่น้อยหน้า 2 ทีมแรก ด้วยการพลิกกลับมาเอาชนะ เรการ์ เรนาตา / อัฟตา วิดูรา (อินโดนีเซีย) 2-1 เซต 15-21, 23-21, 15-11 ทำให้ทีมชายทั้ง 3 ทีม ของไทย คว้าชัยชนะในเกมแรกได้ทั้งหมด

ในประเภททีมหญิง มีทีมเข้าร่วมแข่งขัน 8 ทีม แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละ 4 ทีม ในกลุ่ม เอ สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) ผลงานสวยงามเอาชนะ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดซดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-15, 21-12

ส่วนกลุ่ม บี แข่งขันกัน 2 เกม เกมแรก พัชราพร สีหะวงศ์ / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 2) เอาชนะ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่อกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-15, 21-19

ส่วนเกมที่ 2 ในช่วงบ่าย อาลิชา สตีเฟนส์ / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย) เอาชนะ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่อกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-17, 21-13 ทำให้ ไทย 3 แพ้ 2 เกม ตกรอบแน่นอนแล้ว ด้าน พัชราพร สีหะวงศ์ / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 2) เอาชนะ ไอซูลู มุคตาร์คีซี / เอสเซเมย์ ซาบันบาเยวา (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-12, 21-12 และทำให้พวกเธอผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศเรียบร้อย

สรุปผลทุกคู่
วันที่ 3 กรกฎาคม 2564
ประเภททีมชาย
กลุ่ม เอ

เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) ชนะ อามีร์ เรซา ซามานี / อาร์มิน คามี (อิหร่าน) 2-1 เซต 21-12, 19-21, 16-14

กลุ่ม บี
นรากร ชุ่มอภัย / วีระยุทธ โสปะติ (ไทย 2) ชนะ เบนจามิน บูธ / ลูคัส โจเซฟเซน (ออสเตรเลีย) 2-1 เซต 18-21, 21-16, 15-11

กลุ่ม ซี
อาโบลฮาสซัน คากีซาเดห์ / อาลี กอร์บันปาซันดี (อิหร่าน) ชนะ อเล็กซานเดอร์ เคติลัดเซ / อเล็กซานเดอร์ อิซไมลอฟ (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-8, 21-12

กลุ่ม ดี
ดาร์คาน อามันโชลอฟ / ดามีร์ ลาพอฟ (คาซัคสถาน) ชนะ เจสัน เอล นาจจาร์ / โอมาร์ อาบี คารัม (เลบานอน) 2-1 เซต 27-25, 18-21, 15-12
นพวิชญ์ พุทธวงศ์ / อนุชา พรมดี (ไทย 3) ชนะ เรการ์ เรนาตา / อัฟตา วิดูรา (อินโดนีเซีย) 2-1 เซต 15-21, 23-21, 15-11

ประเภททีมหญิง
กลุ่ม เอ

สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) ชนะ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดซดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-15, 21-12
จัสมีน เฟลมิง / เจสซี มันน์ (ออสเตรเลีย) ชนะ ริฟดา อาเลีย ฟาดิลา / ฟรานเชสกา อารินธา (อินโดนีเซีย) 2-0 เซต 21-19, 21-19

กลุ่ม บี (นัดที่ 1)
พัชราพร สีหะวงศ์ / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 2) ชนะ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่อกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-15, 21-19
อาลิชา สตีเฟนส์ / สเตฟานี เฟเยส (ออสเตรเลีย) ชนะ ไอซูลู มุคตาร์คีซี / เอสเซเมย์ ซาบันบาเยวา (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-9, 21-14

กลุ่ม บี (นัดที่ 2)
อาลิชา สตีเฟนส์ / สเตฟานี เฟเจส (ออสเตรเลีย) ชนะ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่อกลาง (ไทย 3) 2-0 เซต 21-17, 21-13
พัชราพร สีหะวงศ์ / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 2) ชนะ ไอซูลู มุคตาร์คีซี / เอสเซเมย์ ซาบันบาเยวา (คาซัคสถาน) 2-0 เซต 21-12, 21-12

โปรแกรมนัดต่อไป
วันที่ 4 กรกฎาคม 2564
ประเภททีมชาย
กลุ่ม ซี

08.00 น. อาโบลฮาสซัน คากีซาเดห์ / อาลี กอร์บันปาซันดี (อิหร่าน) พบ โมฮัมเหม็ด อัล-ชาร์ชานี / มูบารัค อัล-คูวารี (กาตาร์)

กลุ่ม บี
10.00 น. เบนจามิน บูธ / ลูคัส โจเซฟเซน (ออสเตรเลีย) พบ มุสซา มุสซี / โจเชฟ ชาฮีน (เลบานอน)

กลุ่ม เอ
13.00 น. เนติธร มุนีกุล / วชิรวิชญ์ หมวดผา (ไทย 1) พบ เจย์ แรค เด ลา โนเช / อเล็กซานเดอร์ จอน อิรายา (ฟิลิปปินส์)

กลุ่ม ดี
13.00 น. ดาร์คาน อามันโชลอฟ / ดามีร์ ลาพอฟ (คาซัคสถาน) พบ เรการ์ เรนาตา / อัฟตา วิดูรา (อินโดนีเซีย)
15.00 น. เจสัน เอล นาจจาร์ / โอมาร์ อาบี คารัม (เลบานอน) พบ นพวิชญ์ พุทธวงศ์ / อนุชา พรมดี (ไทย 3)

ประเภททีมหญิง
กลุ่ม เอ

08.00 น. สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) พบ จัสมีน เฟลมิง / เจสซี มันน์ (ออสเตรเลีย)
08.00 น. ริฟดา อาเลีย ฟาดิลา / ฟรานเชสกา อารินธา (อินโดนีเซีย) พบ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดซดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน)
15.00 น. สุจิณณา เจิมพูล / อภิญญา แสงแพง (ไทย 1) พบ ริฟดา อาเลีย ฟาดิลา / ฟรานเชสกา อารินธา (อินโดนีเซีย)
15.00 น. จัสมีน เฟลมิง / เจสซี มันน์ (ออสเตรเลีย) พบ ลอรา คาบูลเบโควา / นาเดซดา อิวานเชนโก (คาซัคสถาน)

กลุ่ม บี
10.00 น. อาลิชา สตีเฟนส์ / สเตฟานี เฟเยส (ออสเตรเลีย) พบ พัชราพร สีหะวงศ์ / จิดาภา บุหนองขุ่น (ไทย 2)
10.00 น. ไอซูลู มุคตาร์คีซี / เอสเซเมย์ ซาบันบาเยวา (คาซัคสถาน) พบ อังควิภา แก้วทอง / ทัศนีย์ จงย่อกลาง (ไทย 3)